ประเดิมโค้ชจเด็จ! สรุปผลจับสลากประกบคู่ T3 รอบแชมเปี้ยนชิพ

อัพเดตล่าสุด

วันที่ 28 มกราคม 2564 บริษัท ไทยลีก จำกัด ได้ทำพิธีจับสลากประกบคู่ การแข่งขันฟุตบอล ออมสิน ลีก เนชั่นแนล แชมเปี้ยนชิพ (12 ทีมสุดท้าย)

สำหรับการจับสลากใช้วิธี New Normal เพื่อพยายามให้มีผู้เกี่ยวข้องน้อยที่สุด โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม ซึ่งทีมแชมป์ของแต่ละโซนจะได้สิทธิ์ลงสนามเป็นเจ้าบ้าน 3 เกม ส่วนทีมรองแชมป์โซนจะได้สิทธิ์แข่งเป็นเจ้าบ้าน 2 เกม

ผลการจับสลากออมสิน ลีก เนชั่นแนล แชมเปี้ยนชิพ รอบแบ่งกลุ่ม มีดังนี้

กลุ่มโซนบน : ลำพูน วอริเออร์ (แชมป์โซนเหนือ), แม่โจ้ ยูไนเต็ด หรือ พิษณุโลก เอฟซี (รองแชมป์โซนเหนือ), ปลวกแดง ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออก), ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี (รองแชมป์โซนตะวันออก), อุดร ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ), เมืองเลย ยูไนเต็ด (รองแชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ)

กลุ่มโซนล่าง : สงขลา เอฟซี (แชมป์โซนใต้), กระบี่ เอฟซี (รองแชมป์โซนใต้), เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันตก), ราชประชา (รองแชมป์โซนตะวันตก), มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ (แชมป์โซนกทม. และปริมณฑล), นนทบุรี ยูไนเต็ด ส.บุญมีฤทธิ์ หรือ บางกอก เอฟซี (รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล)

ทั้งนี้ การแข่งขันรอบเพลย์ออฟ เพื่อหาทีมเข้ามาแข่งในรอบเนชั่นนัล แชมเปี้ยนชิพ ทั้งสองคู่ จะแข่งในเวลา 15.30 น. วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2564 ซึ่งคู่ระหว่าง แม่โจ้ ยูไนเต็ด กับ พิษณุโลก เอฟซี จะแข่งที่สนามห้วยม้า สเตเดี้ยม จังหวัดแพร่ ส่วนคู่ระหว่าง นนทบุรี ยูไนเต็ด ส.บุญมีฤทธิ์ กับ บางกอก เอฟซี แข่งที่สนามกีฬาธูปะเตมีย์ จังหวัดปทุมธานี

ส่วนโปรแกรมการแข่งขันตลอด 5 เกม มีดังนี้

นัดที่ 1 วันที่ 6-7 กุมภาพันธ์ 2564 

โซนบน

ปลวกแดง ยูไนเต็ด - ลำพูน วอริเออร์ 

รองแชมป์โซนเหนือ - เมืองเลย ยูไนเต็ด 

อุดร ยูไนเต็ด - ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี 

โซนล่าง

เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด - สงขลา เอฟซี

รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล - ราชประชา

มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ - กระบี่ เอฟซี

นัดที่ 2 วันที่ 13-14 กุมภาพันธ์ 2564 ​

โซนบน

ลำพูน วอริเออร์ - ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี 

อุดร ยูไนเต็ด - รองแชมป์โซนเหนือ 

ปลวกแดง ยูไนเต็ด - เมืองเลย ยูไนเต็ด

โซนล่าง

สงขลา เอฟซี - กระบี่ เอฟซี

มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ - รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล

เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด - ราชประชา

นัดที่ 3 วันที่ 20-21 กุมภาพันธ์ 2564 

โซนบน

ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี - ปลวกแดง ยูไนเต็ด

เมืองเลย ยูไนเต็ด - อุดร ยูไนเต็ด

ลำพูน วอริเออร์ - รองแชมป์โซนเหนือ

โซนล่าง

กระบี่ เอฟซี - เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด

ราชประชา - มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ

สงขลา เอฟซี - รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล

นัดที่ 4 วันที่ 27-28 กุมภาพันธ์ 2564 

โซนบน

รองแชมป์โซนเหนือ - ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี

เมืองเลย ยูไนเต็ด - ลำพูน วอริเออร์

อุดร ยูไนเต็ด - ปลวกแดง ยูไนเต็ด

โซนล่าง

รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล - กระบี่ เอฟซี

ราชประชา - สงขลา เอฟซี

มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ - เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด

นัดที่ 5 วันที่ 6-7 มีนาคม 2564 

โซนบน

ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี - เมืองเลย ยูไนเต็ด

ปลวกแดง ยูไนเต็ด - รองแชมป์โซนเหนือ

ลำพูน วอริเออร์ - อุดร ยูไนเต็ด

โซนล่าง

กระบี่ เอฟซี - ราชประชา

เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด - รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล

สงขลา เอฟซี - มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ

อ่านบทความต่อด้านล่าง

ในส่วนของรอบชิงแชมป์ประเทศ ทีมแชมป์โซนบน จะได้เข้าไปชิงชนะเลิศกับทีมแชมป์โซนล่าง โดยจะแข่งขันนัดแรก ในวันที่ 14 มีนาคม 2564 นัดที่ 2 วันที่ 21 มีนาคม 2564 ซึ่งแชมป์โซนบน จะเป็นเจ้าบ้านก่อนในนัดแรก 

ขณะที่ รองแชมป์โซนบน จะได้เข้าชิงอันดับ 3 กับทีมรองแชมป์โซนล่าง โดยจะแข่งขันนัดแรก ในวันที่ 13 มีนาคม 2564 และนัดที่ 2 แข่งในวันที่ 20 มีนาคม 2564 ซึ่งรองแชมป์โซนบน จะเป็นฝ่ายเล่นในบ้านก่อน

ในส่วนของกติกาการแข่งขัน เกมเพลย์ออฟ และรอบแบ่งกลุ่ม สามารถเปลี่ยนตัวได้ 3 คน ขณะที่ การต่อเวลาพิเศษ จะไม่มีการนำมาใช้ในรอบแบ่งกลุ่มและรอบเพลย์ออฟ โดยรอบเพลย์ออฟหากเสมอกันจะดวลจุดโทษทันที ส่วนรอบชิงแชมป์ประเทศและชิงอันดับ 3 หากเสมอกันจะต่อเวลาพิเศษ 30 นาที โดยสามารถเปลี่ยนตัวเพิ่มได้ 1 คน และหากเสมอกันจะมีการดวลจุดโทษตัดสิน