กระทิงขวิดหมีทุเรียนนนท์ 6-2, ฉัตรชัย กดสูตรพิษณุโลกเฉือนแม่โจ้ 2-1

อัพเดตล่าสุด
Goal

วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2564 ฟุตบอลออมสิน ลีก รีเจินนัล แชมเปี้ยนชิพ รอบเพลย์ออฟ โซนกรุงเทพฯและปริมณฑล เวลา 15.30 น. สนามธูปะเตมีย์ เป็นการพบกันระหว่าง นนทบุรี ยูไนเต็ด ส. บุญมีฤทธิ์ พบ บางกอก เอฟซี

เกมนี้ บางกอก เอฟซี โชว์ฟอร์มได้เหนือกว่าชัดเจนไล่ยิงเอาชนะ นนทบุรี ยูไนเต็ด ไปด้วยสกอร์ 6-2 ได้ประตูจาก เชาวสิทธิ์ ทรัพย์สกุลผล 2 ประตู, บรรลือ ทองเกลี้ยง, คีแกน ลินเดอบูม คนเดียวสองลูก และ ดิ๊กโก้ อิบราฮิม

ส่วน นนทบุรีได้สองประตูจาก คาร์ลอส เอดูอาร์โด ลิมา

ชัยชนะในเกมนี้ทำให้ บางกอก เอฟซี การันตีจบอันดับสองของโซนกรุงเทพฯและปริมณฑล ผ่านเข้าไปเล่นในรอบ ออมสิน ลีก เนชั่นนัล แชมเปี้ยนชิพ (12 ทีมสุดท้าย) ได้สำเร็จ

ส่วนอีกคู่เป็นการชิงอันดับ 2 โซนภาคเหนือระหว่าง แม่โจ้ ยูไนเต็ด พบ พิษณุโลก เอฟซี ที่ สนามห้วยม้า สเตเดียม จังหวัดแพร่ เวลา 15.30 น.

โดยครึ่งแรก พิษณุโลก เอฟซี เปิดเกมรุกเข้าใส่ และมีโอกาสจบสกอร์ได้มากกว่า ก่อนได้ประตูขึ้นนำจาก โกกิ นาริตะ หลุดเข้าไปยิงให้ทีมขึ้นนำ แม่โจ้ 1-0 และจบครึ่งแรกด้วยสกอร์ดังกล่าว

แต่จากนั้นครึ่งหลัง พิษณุโลก เริ่มแผ่ว กระทั่งน.81 รณชัย พงพุทธา จ่ายให้ วิชญะ พรประสาท หลอกหนึ่งจังหวะ ก่อนยิงเสาแรกสุดสวย ช่วยให้ แม่โจ้ ยูไนเต็ด ตีเสมอ 1-1

อย่างไรก็ตามท้ายเกมนาที 90+1 เซย์ดู กองหลัง แม่โจ้ทำเสียฟาลว์หน้าเขตโทษ และเป็น ฉัตรชัย นาควิจิตร ปั่นฟรีคิกเสียบตาข่ายสุดสวย ให้ พิษณุโลก เอฟซี แซงขึ้นชนะด้วยสกอร์ 2-1 

สำหรับ พิษณุโลก เอฟซี ผ่านเข้ารอบแชมเปี้ยนชิพ ในฐานะรองแชมป์โซนภาคเหนือ โดยอยู่กลุ่มโซนบนร่วมกับ ลำพูน วอริเออร์ (แชมป์โซนเหนือ), ปลวกแดง ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออก), ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี (รองแชมป์โซนตะวันออก), อุดร ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ) และ เมืองเลย ยูไนเต็ด (รองแชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ)

ทั้งนี้การแข่งขันฟุตบอลออมสิน ลีก เนชั่นแนล แชมเปี้ยนชิพ (12 ทีมสุดท้าย) เริ่มนัดแรกวันที่ 6-7 กุมภาพันธ์ 2564 เป็นต้นไป โดย พิษณุโลก เอฟซี จะประเดิมสนามพบ เมืองเลย ยูไนเต็ด รองแชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ

อ่านบทความต่อด้านล่าง

สรุป 12 ทีมในรอบแบ่งกลุ่ม ฟุตบอลออมสิน ลีก เนชั่นนัล แชมเปี้ยนชิพ (12 ทีมสุดท้าย) มีดังนี้

กลุ่มโซนบน : ลำพูน วอริเออร์ (แชมป์โซนเหนือ), พิษณุโลก เอฟซี (รองแชมป์โซนเหนือ), ปลวกแดง ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออก), ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี (รองแชมป์โซนตะวันออก), อุดร ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ), เมืองเลย ยูไนเต็ด (รองแชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ)

กลุ่มโซนล่าง : สงขลา เอฟซี (แชมป์โซนใต้), กระบี่ เอฟซี (รองแชมป์โซนใต้), เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันตก), ราชประชา (รองแชมป์โซนตะวันตก), มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ (แชมป์โซนกทม. และปริมณฑล), บางกอก เอฟซี (รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล)